Tạm giữ đối tượng trả 30 tỷ đồng/m2 để 'phá' phiên đấu giá đất ở Sóc Sơn

04/12/2024 00:18
Công an TP Hà Nội tạm giữ đối tượng cố tình phá hoại kết quả đấu giá đất khi trả giá tới 30 tỷ đồng/m2 đất tại phiên đấu giá 58 thửa đất ở thôn Đông Lai, xã Quang Tiến (huyện Sóc Sơn, TP Hà Nội).

Ngày 3/12, Cơ quan CSĐT - Công an TP Hà Nội đã ra Lệnh giữ người trong trường hợp khẩn cấp, Lệnh bắt người bị giữ trong trường hợp khẩn cấp, Quyết định tạm giữ đối với các đối tượng: Phạm Ngọc Tuấn, Ngô Văn Dương, Nguyễn Đức Thành, Nguyễn Thế Trung, Nguyễn Thế Quân liên quan đến vụ trả giá 30 tỷ đồng/m2 tại phiên đấu giá diễn ra ở thôn Đông Lai, xã Quang Tiến (huyện Sóc Sơn) rồi "xin" rút.

Tạm giữ đối tượng trả 30 tỷ đồng/m2 để 'phá' phiên đấu giá đất ở Sóc Sơn ảnh 1

Các đối tượng bị tạm giữ. Ảnh: CAHN

Theo lời khai, trước khi đấu giá, các đối tượng đã xác định mức giá chỉ khoảng trên 30 triệu đồng/m2 sẽ có thể bán chênh được nên để khống chế kết quả đấu giá, các đối tượng đã thỏa thuận với nhau về mức giá qua 6 vòng đấu bắt buộc.

Cụ thể, nếu đến vòng 4, mức giá được các nhà đầu tư trả cao hơn 30 triệu đồng thì vào vòng 5 sẽ đưa ra một mức cao đột biến để thắng áp đảo. Rồi đến vòng 6 sẽ cùng thống nhất bỏ không tiếp tục tham gia nữa. Mục đích là phá không cho lô đất được trúng đấu giá thành công.

Với chiêu thức này đã có 36/58 lô đất bị các đối tượng trên thông đồng, trả cao tới gần 100 triệu đồng/m2 xong bỏ không đấu nữa. Cá biệt có Phạm Ngọc Tuấn trả tới mức 30 tỷ đồng/m2.

Căn cứ tài liệu, chứng cứ đã thu thập, các đối tượng được xác định có hành vi thông đồng nâng giá trong hoạt động bán đấu giá tài sản.


Tạm giữ đối tượng trả 30 tỷ đồng/m2 để 'phá' phiên đấu giá đất ở Sóc Sơn ảnh 2

Toàn cảnh khu đấu giá 58 thửa đất ở thôn Đông Lai, xã Quang Tiến (huyện Sóc Sơn) gây xôn xao dư luận những ngày qua khi có người trả giá 30 tỷ đồng/m2 rồi "xin" rút.


Như Tiền Phong thông tin, phiên đấu giá 58 thửa đất ở thôn Đông Lai, xã Quang Tiến (huyện Sóc Sơn) hôm 29/11 gây xôn xao dư luận khi có nhóm khách hàng trả giá cao bất thường, sau đó đồng loạt không trả giá ở vòng tiếp theo rồi "xin" bỏ cuộc.

Theo Trung tâm phát triển quỹ đất huyện Sóc Sơn, tại vòng đấu thứ 5, một số thửa đất khách hàng trả giá cao bất thường, trong đó có khách hàng Phạm Ngọc Tuấn trả giá 30 tỷ đồng/m2 cho 03 thửa đất (lô A12, A13, C6).

Bên cạnh đó, có khách hàng Ngô Văn Dương trả giá 101,4 triệu đồng/m2 cho 13 thửa đất (B1, B10, B11, B12, B19, C7, A7, A8, A9, A10, A15, A16, A17).

2 khách hàng Nguyễn Thể Quân, Nguyễn Thế Trung trả giá 98,4 triệu đồng/m2 cho 10 thửa đất (A2, A3, A4, A5, A6, B13, B14, B15, B16, B17).

Ngoài ra, 2 khách hàng Nguyễn Thị Quỳnh Liên, Nguyễn Đức Thành trả giá 50,4 triệu đồng/m2, 59,4 triệu đồng/m2, 62,4 triệu đồng/m2, 68,4 triệu đồng/m2 cho 10 thửa đất (A1, A11, B5, B6, B7, B8, C9, D5, D6, D7).

Tuy nhiên, đến vòng thứ 6 (vòng đấu cuối cùng), có 36 thửa đất khách hàng không tiếp tục trả giá và 22 thửa đất khách hàng trả giá.


Tin xem thêm

Đúng ngày này 15 năm trước, Tim Cook đã kế nhiệm Steve Jobs; và giờ...

Chuyên mục UH Plus
01/09/2026 00:01

MXH mygo - Đúng ngày này 15 năm trước, Tim Cook đã kế nhiệm Steve Jobs; ông sẽ rời vị trí này vào ngày 1 tháng 9.

Xiaomi Smart Band 11 có thể ra mắt với bốn phiên bản, bao gồm một tùy chọn cao cấp mới.

Chuyên mục UH Plus
31/08/2026 23:52

MXH mygo - Xiaomi Smart Band 11 có thể ra mắt với bốn phiên bản, bao gồm một tùy chọn cao cấp mới.

Xiaomi Pad 9 Pro sắp ra mắt?

Chuyên mục UH Plus
30/08/2026 18:06

MXH mygo - Thông tin rò rỉ về máy tính bảng cao cấp của Xiaomi tiết lộ màn hình 12,5 inch cùng các thông số kỹ thuật quan trọng khác.

Công ty Trung Quốc chính thức tuyên bố sản xuất hàng loạt bộ nhớ LPDDR6

Chuyên mục UH Plus
30/08/2026 17:50

MXH mygo - CXMT bắt đầu cung cấp LPDDR6 cho mẫu điện thoại gập 18 Fold sắp ra mắt của Xiaomi.

Toyota: Doanh số toàn cầu của tập đoàn giảm 4,8% trong tháng 7.

Chuyên mục UH Plus
30/08/2026 00:33

MXH mygo - Doanh số toàn cầu Toyota giảm 5,3% trong tháng 7/2026, riêng Trung Quốc sụt 24,3%

IBM và OpenAI hợp lực!

Chuyên mục UH Plus
28/08/2026 09:51

MXH mygo - IBM hợp tác với OpenAI để đẩy mạnh triển khai AI cho doanh nghiệp.

Qualcomm hé lộ thông tin về CPU di động 5GHz đầu tiên trên thế giới

Chuyên mục UH Plus
28/08/2026 09:38

MXH mygo - Qualcomm hé lộ thông tin về CPU di động 5GHz đầu tiên trên thế giới trước thềm sự kiện Snapdragon Summit 2026.

Apple công bố sự kiện ra mắt iPhone 18 Pro và iPhone Ultra màn hình gập vào ngày 9/9 tới

Chuyên mục UH Plus
27/08/2026 10:48

MXH mygo - Apple công bố sự kiện ra mắt iPhone 18 Pro và iPhone Ultra màn hình gập: ‘Bất ngờ và tỏa sáng’

Kioxia đầu tư 6,3 tỷ USD vào nhà máy sản xuất bộ nhớ mới tại Nhật Bản

Chuyên mục UH Plus
27/08/2026 10:38

MXH mygo - Nhà sản xuất chip nhớ Kioxia của Nhật Bản thông báo sẽ đầu tư 6,3 tỷ USD vào một cơ sở sản xuất mới tại Nhật Bản, trong bối cảnh các khoản đầu tư vào cơ sở hạ ...